ช่วงนี้นั้นทุกๆคนต่างต้องรู้กันดีว่าช่วงนี้มีโจรมากมายอยู่เต็มไปหมดไม่ว่าจะเป็นคนแปลกหน้าหรือคนที่รู้จักอยู่แล้วก็มีโอกาสที่จะเป็นคนลักพาตัวลูกหลานของเราทั้งนั้นและวันนี้เราจะมาพูดถึงวิธีการสอนลูกๆที่จะช่วยทำให้ลูกๆของรู้ว่าควรไว้ใจใครหรือควรทำอะไรบ้างเมื่อถูกลักพาตัวไป เดี๋ยวเรามาดูไปพร้อมกันเลยนะคะว่าจะมีวิธีอะไรกันบ้างค่ะ
สำหรับสิ่งที่คุณต้องสอนลูกเลยนั้นก็คือ สอนให้ลูกจำไว้ว่า ควรที่จะจำไว้ว่ามีสิ่งของอันไหนบ้างที่เป็นของตัวเองเพราะว่าหากคุณให้สิ่งของของลูกมีป้ายชื่อก็จะทำให้อาจจะมีโจรมาเรียกชื่อของลูกหลานของคุณซึ้งพวกเขาอาจจะคิดว่านั้นคือญาติของพวกเขาและก็จะไปกับพวกโขยมค่ะ แต่ถ้าคุณสอนลูกว่าหากคนที่มารับลูกหลานไม่ใช้พ่อแม่ของตัวเองก็ไม่ควรที่จะไปกับใครอื่นไม่ว่าเขาจะบอกว่าเป็นญาติของตัวเองก็ไม่ควรที่จะไปด้วยค่ะ
ส่วนอีกอย่างเลยก็คือคุณควรจะฝึกลูกให้พกปากกาที่แหลมๆเอาไว้กับตัวเองตลอดเวลาเพราะว่าถ้าหากว่ามีโจรมาโขยมตัวลูกไปเด็กๆก็สามารถที่จะนำของเช่นปากกามาทิ่มที่คนที่ลักพาตัวได้ค่ะ
คุณแม่หลายๆท่านนั้นควรจะรู้ไว้ว่าโจรที่ลักพาตัวเด็กนั้นจะมีกลอุบายอีกอย่างนั้นก็คือเอาของมาล่อค่ะ ซึ้งพ่อแม่ๆทุกคนควรจะสอนลูกๆเอาไว้ว่าหากมีคนแปลกหน้ามาหาให้พยามไม่คุยด้วยและพยามปฎิเสธไม่รับของจากคนแปลกหน้าและถ้ามีผู้ใหญ่อยู่แถวๆนั้นก็สอนให้เด็กๆร้องขอความช่วยเหลือซึ้งถึงแม้ว่าบางทีคนรู้จักของเราจะเป็นคนที่มาหลอกล่อตัวเด็กๆเองแต่คุณก็ควรที่จะสอนลูกๆว่าหากมีใครมายุ่งด้วยไม่ว่าจะรู้จักหรือไม่รู้จักก็ควรที่จะต้องบอกคุณแม่ด้วยค่ะ
อีกอย่างเลยนั้นก็คือคุ ณควรที่จะไม่บอกว่าห้ามไปไหนมาไหนโดยใช้น้ำเสียงเหมือนกับว่าคุฯกำลังดุลูกอยู่ถ้าคุณสอนลูกดีๆโดยท่ไม่ขู่ประมาณว่าอย่ารับของจากคนแปลกหน้าด้วยน้ำเสียงดีๆเด็กๆก็จะเชื่อฟังมากกว่าเวลาที่คุณ
ทุกๆคนต้องระวังกันด้วยนะคะและควรที่จะสวนลูกหลานของตัวเองด้วยค่ะว่าควรจะทำเช่นไหร่เมื่อเกิดเรื่องไม่คาดฝันขึ้นค่ะ อีกอย่างเลยก็คือคุณควรจะสอนลูกให้พูดรหัสลับเพื่อที่เวลาที่มีอะไรเกิดขึ้นเมื่อพูดรหัสลับพ่อแม่ก็จะรู้ว่าลูกกำลังตกอยู่ในอันตราย
สนับสนุนโดย bk8 login